Login
ขับ Harley ยากมั้ยครับ  (อ่าน 66396 ครั้ง)

princeton

• Sportster 883
  • *
ขับ Harley ยากมั้ยครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 03:58:41 PM »
คือผมชอบรถ Harley มากๆ อยากได้มาไว้ในครอบครองซักคัน
แต่ติดอยู่ที่ตรง ผมเคยขับแต่รถเก๋งมาตลอด เป็นเวลา 13-14 ปีแล้ว (ขับตั้งแต่เรียนมหาวิทยาลัย)

ก่อนที่จะขับรถเก๋ง ก็เคยลองขับมอไซด์ แบบว่า ไปซื้อของหน้าปากซอย แค่นั้นเองครับ

ชอบพวกแนว Street Bob, V-Rod, Rocker ประมาณนี้ครับ (ปีใหม่ๆคงไม่ไหว แพงเกิน)
ถ้าซัก 4-5-6 แสน ก็คงพอซื้อได้

แต่ติดตรง ไม่รู้จะขับได้รึป่าวสิครับ ไม่แน่ใจด้วยว่า ถ้าซื้อมาแต่ใช้ขับเล่นแค่แถวบ้านเนี่ย มันจะคุ้มรึป่าว?
บอกตรงๆครับ เพราะขับรถเก๋งมานาน นึกภาพไม่ออกเลย ว่าผมจะขับมอไซด์คันใหญ่ๆได้รึป่าว
อีกทั้ง ผมก็ไม่รู้เทคนิคอะไรทั้งนั้นนะครับ เคยขับรถเพื่อน พวก KR ก็ล้ม (สมัยม.ปลาย --- 14-15 ปีก่อน) เพราะไปเบรคตรงพื้นกระเบื้อง เลยล้มเลย
ยังไม่รู้เลยว่า ถ้าไปเจอพื้นทราย พื้นเปียก จะขับได้มั้ย

มีใครซื้อมาเพราะใจรักมั้ยครับ แต่ไม่ค่อยได้ใช้ เก็บไว้ดูเฉยๆ (คล้ายๆว่า สะสมรถเก่า พวกนี้ก็ไม่ขับไปไหนไกลเหมือนกัน)
หรือถ้าจะซื้อปีเก่าๆเลย แต่ทำให้สวยๆ แล้วเอาเก็บไว้จะดีมั้ยครับ

รถ HD ราคาตกแรงมั้ยครับ

ขอความกรุณาบอกเล่าประสบการณ์ และแนะนำหน่อยว่า ผมน่าจะทำอย่างไร

ขอบคุณทุกคนมากครับ

ป๊อป-PUSHROD

• Heritage Softail Classic
  • BIKE , BLUES & BEER
Re: ขับ Harley ยากมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 05:29:47 PM »
ตามปกติแล้ว การขับขี่ มอ'ไซด์ ใหญ่ มันก็จะขี่ยากกว่า มอ'ไซด์ เล็กอยู่แล้วครับด้วยความที่คันใหญ่กว่า น้ำหนักก็มากกว่า การบังคับเลี้ยว หรือ การทรงตัวอาไร
ก็จะยากกว่า แต่ถ้าได้ขี่บ่อย ๆ ก็จะเข้าใจได้ไม่ยากครับ แล้วก็จะรู้สึกสนุกไปกับมันเอง  จะว่ายากก็ไม่เชิงหรอกครับ

สำหรับผม แค่การมีไว้ในครอบครอง  แค่ได้ชื่นชมก็มีความสุขมาก แล้วละครับ   
การเมืองไม่ยุ่ง  มุ่งการมุ้งการเมา
TURN ON                  
 TUNE IN                
 DROP OUT

OJO

• Dyna Wide Glide
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 05:37:45 PM »
ผมซื้อก็เพราะรัก ฮาเล่นะครับ...และผมก็เชื่อว่าทุกคนที่ได้ขับมันก็คงจะต้องรักเช่นเดียวกัน...หลายคนมีไว้ไม่ได้ขี่ก็มีเยอะแยะครับ..บางท่านมีเป็น 10 คันก็เพราะรักเพราะชอบครับ...ถึงทำได้ขนาดนั้น..ส่วนเรื่องขายราคาตกแรงไหมนั้นโดยส่วนตัวผมว่าไม่น่าจะแรงนะครับเห็นบางท่านดูแลรักษาดีๆ..ก็ไม่เห็นว่าจะกระทบกระเทือนตรงไหนนะครับ(ยกเว้นแต่ว่าออกรถจากศูนย์นะครับ ;Dแบบว่าใหม่ป้ายแดงอะไรแบบนั้น)..เข้ามาหาความรู้ในเวปซักระยะก่อนตัดสินใจก็ได้นะครับทุกๆท่านในเวปยินดีให้คำปรึกษาในทุกๆปัญหาของ ฮาเล่ครับ number1 pray thumbsup

kitcamp

• Electra Glide Standard
  • H-D IT"S FIRST MY BIKE ....
  • ดูรายละเอียด www.kitcamp.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 05:54:28 PM »

ผม ชอบ ตั้งแต่อายุ  15 เพิ่งบรรลุฝันเหมือนกัน ส่วนมาก จอด ในร้าน โชว์เสียมากกว่า

ติดเครื่องทุกวัน วันไหนไม่สตาร์ท นอนไม่หลับ ครับ

ของผมชอบแฟตบอย แต่ ไปลองแล้วมันใหญ่เกิน เข้าร้านผมที่ต้องวิ่งขึ้นฟุตบาท 2 ขั้น รถเตี้ยมาก ครูดท้องแน่นอน

เลยได้ sportster แทน  ต่อไปถ้าเข้าเส้นมากกว่านี้ คงเข้าแกงค์หน้ากาก เหมือนกัน(ไม่รู้จะขี่ไปไหน)

ขี่ไม่ยากครับ ปรับตัวช่วงแรกเล็กน้อย  แต่พอลงจาก hd ไปขี่ รถเล็กนี่ ทำไมแฮนด์มันส่ายเป็นงูเลยเนี่ย 5555

รถหนัก กินน้ำมัน  เสียงดัง น้ำมันย้อย  พลังมหาศาล คือ HD

บรึมๆๆๆๆๆๆ    flirty

kitcamp

• Electra Glide Standard
  • H-D IT"S FIRST MY BIKE ....
  • ดูรายละเอียด www.kitcamp.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 05:56:04 PM »
ตามปกติแล้ว การขับขี่ มอ'ไซด์ ใหญ่ มันก็จะขี่ยากกว่า มอ'ไซด์ เล็กอยู่แล้วครับด้วยความที่คันใหญ่กว่า น้ำหนักก็มากกว่า การบังคับเลี้ยว หรือ การทรงตัวอาไร
ก็จะยากกว่า แต่ถ้าได้ขี่บ่อย ๆ ก็จะเข้าใจได้ไม่ยากครับ แล้วก็จะรู้สึกสนุกไปกับมันเอง  จะว่ายากก็ไม่เชิงหรอกครับ

สำหรับผม แค่การมีไว้ในครอบครอง  แค่ได้ชื่นชมก็มีความสุขมาก แล้วละครับ   

รถท่านผมดูแลอย่างดี ตามที่ได้กล่าวไว้ครับ  worship

princeton

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 06:06:42 PM »
ขอบคุณมากครับคุณ OJO, คุณ kitcamp, คุณ PUSHROD ครับ

ท่าทาง น่าจะมีคนซื้อมาเชยชม ครอบครอง แต่ขับน้อย ท่าจะมีไม่น้อยเหมือนกันนะครับเนี่ย...

ท่านอื่นๆ รบกวนแนะนำด้วยนะครับ

Jesse Ou

• HDP Sheriff
  • EXILE
  • *
  • มองโลกให้มันรื่นรมย์ โลกมันกลมก็กลิ้งกันไป ชีวิตก็สั้นแค่นี้ เราควรจะใช้มันยังไง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 06:26:59 PM »
ทีแรกก็กลัวว่าจะไม่ค่อยได้ขี่ครับ แต่เชื่อเถอะ ลองขี่สักพักจะติดใจ อยากออกทุกอาทิตย์ บางวันผมยังขี่ไปทำงานแถวรัชดาฯ เลย  number1
ยิ่งรถใหญ่เวลาขี่ออกทริปยิ่งนิ่งครับ ลองขี่สักพักก็ไม่ยากครับ

หมอ หลุยส์_ซด.๒๗

• EXILE
  • Club Dyna Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 07:06:04 PM »
ของคุณprincetonยังเคยขี่มอไซคืมาบ้างแม้จะนานมาแล้ว  ส่วนผมนี่เคยขี่แต่bmxอ่ะผมเลยลองซื้อ400cc.มาลองฝึกก่อนพอขับได้แล้วเลยซื้อฮาเลย์ตอนนี้รวมเบ็ดเสร็จขับมอไซค์มาปีนึงพอดิบพอดีคับ  แล้วก็อย่างพี่อู๋ว่าแหละครับพอมีแล้วมันอยากขับตลอดเวลา  ผมยังขับไปทำงานที่รพ.เลยขับเล็กน้อยๆผมขับหมดแหละครับเพราะไม่ค่อยมีเวลาแต่ขอให้ได้ขับเหอะก็มีความสุขแล้ว heart
Live Hard,Ride Free-Club Dyna's Thailand

Uterus

• Dyna Wide Glide
  • บึ้ม บึ้ม บึ้ม บึ้ม บึ้ม บึ้ม บึ้ม บึ้ม บึ้ม
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 07:35:00 PM »
ขับไม่ยากหรอกครับ ง่ายๆ แต่หาสาวซ้อนซิ ยากกว่าเยอะ ซื้อมาเถอะแล้วทุกอย่าง ก็ง่าย กว่าที่คิด 555555
ไม่เข็ด ไม่ตาย ไม่เลิก

princeton

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 10:49:46 PM »
ถามเ พิ่มนะครับ
Harley เ นี่ยมีเกียร์ auto มั้ยครับ (ไม่รู้ว่าเป็นคำถามที่ฟังแล้วดูโง่ๆรึป่าวนะ แต่ไม่รู้จริงๆครับ)

ส่วนใหญ่แล้ว เป็นเกียร์แบบไหนอ่ะครับ

ขอบคุณครับ

Lee HD

• HDP Admin
  • EXILE
  • Less Talk More Ride
  • ดูรายละเอียด HD-PLAYGROUND
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 11:37:48 PM »
ยินดีต้อนรับสู่เวปสำหรับคนที่หลงไหลในรถ Harley-Davidson ครับ  :D

HD เป็นรถที่ขี่ไม่ยากครับ..
ตำแหน่งเบาะที่ค่อนข้างต่ำ ทำให้เท้าวางได้เต็มพื้น
ท่านั่งที่ไม่ทำให้เกิดการเทน้ำหนักไปที่ส่วนใดส่วนหนึ่ง ทำให้ไม่เกร็งเวลาขี่ แถมยังให้ความรู้สึกว่ากำลังนั่งอยู่บนเก้าอี้ที่บ้านด้วยซ้ำ
เครื่องยนต์ที่เนิบนาบแต่แรงบิดสูง ทำให้ไม่ต้องใช้ทักษะมากมายในการขี่
รถเตี้ย ทำให้ควบคุมรถง่ายเพราะศูนย์ถ่วงต่ำ

แต่น้ำหนักรถค่อนข้างมาก ถ้าไม่คุ้นเคยกับรถก็อาจจะบอกว่าหนัก.. แต่ถ้าชินแล้ว และขนาดร่างกายสมส่วนกับรถ จะเริ่มบ่นว่าทำไม่รถเรามันเล็กจัง  ;D

ผมพบหลายท่านที่ไม่เคยขี่มอเตอร์ไซค์มาก่อนเลย แต่เอา HD มาขี่เล่น.. ไปๆมาๆ ออกทริปมากกว่าผมซะอีกตอนนี้  :D
บางท่านเอาไว้ขี่ไปซื้อกับข้าวหน้าปากซอยก็มี
บางท่านได้สตาร์ท ได้ลูบๆคลำๆอยู่บ้านก็มีความสุขแล้วครับ
ของอย่างนี้ไม่รู้จนกว่าจะได้ลองเอง..  ;)

ราคา HD ถ้าซื้อออกห้าง ราคาตกแน่นอนครับ แต่ก็ได้เปรียบเรื่องความใหม่ของรถและการรับประกัน..
ส่วนรถในตลาดผู้นำเข้าอิสระ.. ราคาปัจจุบันถูกจนแทบจะเท่ากับรถที่ขายในต่างประเทศแล้ว
จะเจ็บตัวก็ตรงที่ซื้อมาแล้วอยู่ไม่สุข ชอบซื้อของแต่งใส่เข้าไปในรถ เวลาขายเค้าไม่นับของแต่งครับ ก็จะขาดทุนที่ของแต่งซะมากกว่า  :'(

ถ้ายังไม่คุ้นเคยกับการขี่รถมอเตอร์ไซค์.. ลองซื้อรถเล็กผลิตในประเทศมาลองขี่เล่นแถวบ้านก่อนสิครับ.. ซื้อมือสองคันละไม่กี่หมื่นก็ได้
ขายต่อขาดทุนก็แค่หลักพัน.. พอคุ้นเคยกับการขี่แล้วค่อยขยับไปเล่นตัวใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ
ดีไม่ดีอาจจะพบว่าชอบรถแรงๆแนวสปอร์ตก็เป็นได้นะครับ  :)

ส่วนรถ HD ไม่มีเกียร์ออโต้ครับ.. มีแต่ระบบเกียร์รถผู้ชายมีคลัชท์ทั่วไป

ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ  ;)
FLSTS, FLSTC

ลูกหมีน้อย....X-Bone

• EXILE
  • ใครใคร่ขี่ขี่ ใครใคร่จอดจอด แต่ผมจะขี่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 11:45:19 PM »
ในด้าน  ความรู้สึกถ้าคนไม่เคยขี่  มอไซค์   มาก่อน  มองครั้งแรก  "oh!!  คันใหญ่ชิบ  กูจะขี่ได้มะเนี่ย"   แต่เชื่อเถอะครับ  ถ้าได้ลองขี่มันจะสบายมาก  แต่ควรจะหัดขี่ซักหน่อยเพื่อ  เอาลานกว้าง  หรือในหมู่บ้าน   เอาให้ปลอดภัยก็ละกัน  เพื่อให้คุ้นรถก็จะดีนะครับ  เคยมีคนบอกผมว่า  ก็มันสร้างมาให้คนขี่ยังไงก็ขี่ได้..........
การเข้าเกรียร์    ก็   ตบลงเกรียร์   1   งัดขึ้น  เกรียร์  2,3,4,5,6
 ลองดูผมว่าขี่ได้  สบายมากๆ
ใครใคร่ขี่ขี่  ใครใคร่จอดจอด  แต่ผมจะขี่

princeton

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 12:00:16 AM »
ขอบคุณ คุณ Lee HD มากครับ กระจ่างมากๆ ตอบทุกคำถามเลย

ขอบคุณ คุณ piti6638, louis_sd27, papa_ou

สำหรับคนไม่รู้เลยอย่างผม มี Guide นำทางอย่างนี้ ถือว่า น่าจะเล่นแบบไม่หลงทางแล้วครับ..

ที่เหลือ ก็จะพยายามศึกษาหาความรู้ไปเรื่อยๆจากเวบบอร์ดนี้ครับ...

MADMAX

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 07:50:22 AM »
มันจะมีปัญหาตอนแรกๆครับ ต่อไปก็ลื่นไหลแล้ว เชื่อผมดิแล้วจะติดใจ ;) ;) ;)

NOI_F.T.W.

• Road Glide
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 08:18:01 AM »
มันจะมีปัญหาตอนแรกๆครับ ต่อไปก็ลื่นไหลแล้ว เชื่อผมดิแล้วจะติดใจ ;) ;) ;)
อะไรลื่นไหลครับพี่ดำ new