Login
ถามวิธีล้างคราบดินแดงออกจากเครื่องครับ  (อ่าน 17413 ครั้ง)

โป้ง รถไฟราตรี ;p

• EXILE
  • Ride away!!!
เนื่องจากวันนี้ล้างรถแล้วปวดหัวกับเจ้าดินแดงทีเกาะเป็นคราบที่เครื่องและ primary ล้างยากมากๆ เลยจะถามเพื่อนๆว่าล้างกันยังไง มีวิธีง่ายๆ หรือแนะนำน้ำยาตัวไหน เอ่อเป็นเครื่องดำนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม  worship

Jesse Ou

• HDP Sheriff
  • EXILE
  • *
  • มองโลกให้มันรื่นรมย์ โลกมันกลมก็กลิ้งกันไป ชีวิตก็สั้นแค่นี้ เราควรจะใช้มันยังไง
Re: ถามวิธีล้างคราบดินแดงออกจากเครื่องครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 01:24:54 PM »
แปรงล้างขวดนม (แบบที่แกนเป็นพลาสติก) กับซันไล ถู ถู ชอนไชตามซอกมุมต่างๆ แล้วล้างด้วยนำ้สะอาด
เป่าให้แห้งด้วยโบรวเวอร์ แล้วใช้สเปรย์ S100 กระป๋องสีส้มฉีดชะโลมให้ทั่ว รับรองดำมันเหมือนรถใหม่ครับโป้ง  number1

http://www.s100.com/s100_eb.htm

สงสัยไม่ได้ล้างนานหรือเปล่า  nana
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2009, 01:28:56 PM โดย papa_ou »

• EXILE
Re: ถามวิธีล้างคราบดินแดงออกจากเครื่องครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 02:30:43 PM »
S100 ใช้อยู่เหมือนกันครับพี่อู๋ แต่เดี๋ยวต้องลองใช้แปรงล้างขวดนมดูซะแล้ว ขอบคุณครับ  pray

mini jaya2554

• Sportster 1200 L
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 02:40:56 PM »
เเล้วไอ้  s100  จะหาซื้อได้ที่ไหนครับ พี่น้อง สนใจเหมือนกันครับ
แนะนํา ดัวยครับ0815462936

Jesse Ou

• EXILE
  • *
  • มองโลกให้มันรื่นรมย์ โลกมันกลมก็กลิ้งกันไป ชีวิตก็สั้นแค่นี้ เราควรจะใช้มันยังไง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 03:24:45 PM »
เเล้วไอ้  s100  จะหาซื้อได้ที่ไหนครับ พี่น้อง สนใจเหมือนกันครับ

ที่ร้าน Jammer ซอยโชคชัย 4 ครับ หรือไม่ก็ลองโทรเช็คที่คุณตี๋เล็ก www.bikemodel.com  ดูครับ

OJO

• Dyna Wide Glide
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 03:55:16 PM »
มีแบบราคาถูกหน่อย...ที่ใช้ได้ใกล้เคียงกับ s100 บ้างไหมครับ   ใครรู้ช่วยแนะทีครับ...เจ้านายยย new pray

Jesse Ou

• EXILE
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 04:36:36 PM »
อันนี้เป็นสูตรประหยัดที่ได้มาจากนายตี๋นำ้แข็งเดือด ผมเองก็ยังไม่ได้ลองเหมือนกันครับ

นำ้ยาเคลือบยาง Johnson kit nohand ราคาประมาณ 120 บาท
ฉีดลงบนเครื่องขณะเครื่องเย็น ปล่อยให้นำ้ยากัดสิ่งสกปรกสักพักแล้วเอานำ้สะอาดล้างออก

TEE-HD

• Road King
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 05:10:16 PM »
อันนี้เป็นสูตรประหยัดที่ได้มาจากนายตี๋นำ้แข็งเดือด ผมเองก็ยังไม่ได้ลองเหมือนกันครับ

นำ้ยาเคลือบยาง Johnson kit nohand ราคาประมาณ 120 บาท
ฉีดลงบนเครื่องขณะเครื่องเย็น ปล่อยให้นำ้ยากัดสิ่งสกปรกสักพักแล้วเอานำ้สะอาดล้างออก

ขอเพิ่มอีกนิดครับพี่อู๋ไม่ต้องล้างน้ำครับล้างด้วยซันไลท์แบบที่พีอู๋ว่าแล้วใช้แปรงทาสีมันจะมี 3 ขนาดเล็ก กลาง ใหญ่เอาหมดเลยอย่างดีนะครับซื้อร้านขายวัสดูก่อสร้างพอฉีดให้ทั่วตรงไหนไม่ถึงข้างในก็ใช้แปรงนี้แหละครับลองดูครับ pray worship

OJO

• Dyna Wide Glide
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 07:34:48 PM »
อย่างงี้ต้องลองแล้วครับพี่ ;) thumbsup

ลูกหมีน้อย....X-Bone

• EXILE
  • ใครใคร่ขี่ขี่ ใครใคร่จอดจอด แต่ผมจะขี่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 01:16:38 AM »
แต่ของผมพอทำความสะอาดเสร็จก็  อุ่นเครืองให้ร้อนสักพัก  แล้วชีด  waxy  แบบที่ฉีดเป็นละอองๆ  ครับ  ฉีดบริเวนที่เป็นสีดำของเครื่อง  พอฉีดโดน  ความร้อนจากเครื่องก็จะทำให้  waxy  ละเหยไปเหลือแต่คราบน้ำมันบางๆ  เกาะบริเวณที่เราฉีดทิ้งไว้  หลังจากนั้น  ก็แค่เช็ดส่วนที่เราไม่อยากให้มีคราบเกาะอยู่  แค่นี้  รับรองดำสวยเลย   รถหอมด้วยนะครับ    แถมเวลาที่เราไปลุยมาขี้ดินก็ไม่เกาะด้วยเพราะมีน้ำมันบางๆเคลือบอยู่   ล้างครั้งหน้า  ก็ง่าย.............ละ   สูตรนี้ใช้กันมานาน........ละ  ถูกอีกด้วยครับ   อันนี้ชอบๆๆๆๆๆ

ปล...   ขันตอนนี้ทำก่อนช็ดสีรถนะครับ  เพราะว่าเวลา  เราฉีด  waxy  ละอองจะไปโดนสีอาจมีคราบไปติด  เราก็ต้องกลับมาเช็ดสีรถอีกครั้งอยู่ดี
number1 number1 number1

* 03095.jpg (95.5 KB, 400x400 - ดู 7190 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2009, 01:24:02 AM โดย ลูก.....ห..มี...............น้อย »
ใครใคร่ขี่ขี่  ใครใคร่จอดจอด  แต่ผมจะขี่

Jesse Ou

• EXILE
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 01:36:19 AM »
ลูกหมีมีสูตรดีๆ ใช้กันมานานไม่ยอมบอกกันบ้าง ปล่อยให้พี่โขมยแปรงล้างขวดนมลูกมาล้าง  ;D

ไปศาจจ้อ

• Electra Glide Standard
  • กุหลาบเปลี่ยนกระถาง ไม่จางสี
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 08:58:18 AM »

ขอเพิ่มอีกนิดครับพี่อู๋ไม่ต้องล้างน้ำครับล้างด้วยซันไลท์แบบที่พีอู๋ว่าแล้วใช้แปรงทาสีมันจะมี 3 ขนาดเล็ก กลาง ใหญ่เอาหมดเลยอย่างดีนะครับซื้อร้านขายวัสดูก่อสร้างพอฉีดให้ทั่วตรงไหนไม่ถึงข้างในก็ใช้แปรงนี้แหละครับลองดูครับ pray worship

ขอบคุณครับตี๋  อย่างงี้รักกันจริง  hug แนะนำร้านพี่ด้วย (แต่ว่าอยู่สงขลานะ)เดี๋ยวซื้อชุดแถม2ชุดเลย  ;D ไม่เหมือนพี่อู๋  รู้ทั้งรู้ยังไปอีกแนะ   พ.ท.อันตราย >:( headbang

ที่ร้าน Jammer ซอยโชคชัย 4 ครับ หรือไม่ก็ลองโทรเช็คที่คุณตี๋เล็ก www.bikemodel.com  ดูครับ
I Would Do Anything For Love (But I Won't Do That)

Jesse Ou

• EXILE
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 09:09:16 AM »
5555 กลัวอะไรขนาดนั้นจ้อ  nana

ไปศาจจ้อ

• Electra Glide Standard
  • กุหลาบเปลี่ยนกระถาง ไม่จางสี
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 09:33:01 AM »
5555 กลัวอะไรขนาดนั้นจ้อ  nana

กลัวฟิวล์ขาด   chainsaw chainsaw chainsaw  แล้วต้องไปนอนคุกกองปราบครับพี่ police
ว่าแต่เดี๋ยวผมฝากซื้อยางด้วยนะ  ฮิฮิ  จะไม่รอง มังกรราตรีบ้างรึพี่ ขี่แล้วเข้าโค้งเป็นสปรอต์เลยนะ thumbsdown
I Would Do Anything For Love (But I Won't Do That)

• EXILE
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 10:04:34 AM »

กลัวฟิวล์ขาด   chainsaw chainsaw chainsaw  แล้วต้องไปนอนคุกกองปราบครับพี่ police
ว่าแต่เดี๋ยวผมฝากซื้อยางด้วยนะ  ฮิฮิ  จะไม่รอง มังกรราตรีบ้างรึพี่ ขี่แล้วเข้าโค้งเป็นสปรอต์เลยนะ thumbsdown

หุ หุ ร้าน Siam Speedway ก็มีขายนะ S100 ผมซื้อจากพี่พรรณี ไม่ผิดหวัง ส่วนเจ้ามังกรราตรีมันดีจริงๆ หนึบหนับใช้ได้ แถมถูกอีกด้วย  headbang

แต่สงสัยต้องลองแบบลูกหมีบ้างแระ ประหยัดไปโขเลยนะ ท่าทาง  worship