Login
Supertuner คืออะไร? ผมมีคำตอบให้คุณครับ Part 1.  (อ่าน 6598 ครั้ง)

vrod raider

• Electra Glide Classic
  • ขี่ๆไปเถอะ ยังมีแรงก็ขี่ไป
Supertuner คืออะไร? ผมมีคำตอบให้คุณครับ Part 1.
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 10:47:16 AM »
ภาค 1

สวัสดีครับท่านผู้อ่านทุกท่าน วันนี้ผมมาเขียนเรื่องสมองกลของรถที่เราๆท่านๆ ใช้กันอยู่ ว่ามันคืออะไร ทำงานแบบไหน แล้วก็ดียังไง มีข้อเสียอะไรบ้าง

หลังจากที่มีการปฎิวัติทางด้านแมคคานิค เป็น กึงไฟฟ้ากึงแมคคานิคที่ให้ความแม่นยำในการจ่ายเชื้อเพลิงให้แก่ยานพาหนะทั่วไป เป็นที่นิยมชมชอบของคนทั่วไป โดยมาแทนที่ คาร์บูเรเตอร์อย่างสมบูรณ์ในตอนปลายของยุค 1980

ประวัติของการจ่ายน้ำมันแบบฉีดด้วยกระแสไฟฟ้า

ในยุคแรกๆ หัวฉีดได้ใช่ในวงแค่ การใช้น้ำมันดีเซล โดยการอัดแรงให้ฉีดเป้นฝอยออกมาเพื่อให้ระเบิดได้ง่ายขึ้น เพราะ เชื้อเพลิงแตกต่างจาก เบนซินเป็นอย่างมาก เพระใช้การอัดระเบิด ไม่ใช่ การจุดระเบิด

เครื่องหัวฉีดหัวแรก ได้ถูกบันทึกว่า  นายช่าง Jonas Hesselman ได้นำระบบหัวฉีดสำหรับเบนซินมาใช้เป็นครั้งแรก ในปี 1925 โดยนำมาใช้ในเครื่องที่เค้าพัฒนาขึ้นมาเอง ซึ่งการพัฒนาครั้งนั้น มีคอนเซปนำมาใช้กับเครื่องบินในการต่อสู้ทางอากาศเท่านั้น

Junkers Jumo 210

Daimler-Benz DB 601

BMW 801

ต่อมาให้ปี 1940 อัลฟ่า โรมีโอ ได้นำเอาระบบหัวฉีดไปใช้กับรถยนต์เป้นครั้งแรก มีชื่อว่า Caproni-Fuscaldo Alfa Romeo 6C2500  โดยนำมาใส่ในรถบอดี้ Ala spessa

เครดิต http://en.wikipedia.org/wiki/Fuel_injection

ในปี 1980 มอเตอร์ไซค์คันแรกที่ใช้ระบบ  EFI  คือ Kawasaki KZ1000G

ในปี 1995 Harley ได้เสนอระบบหัวฉีดออกมาเป้นครั้งแรก ในการฉลองครบรอบ 30ปี Electra Glide  ตั้งแต่ ปี 2007 Harley  ได้นำเอาระบบหัวฉีดไฟฟ้าเข้าสู่ระบบการผลิตทั้งหมด

ณ วันนี้ นี่เองที่เราๆท่านๆ ต้องมาดูกันว่า ไอ้เจ้าส่วนที่เข้ามาเสริม ในเรื่องของหัวฉีด นั้นคือ Super tuner มันคืออะไร

ระบบน้ำมัน

แผนผังระบบ

เครดิต http://www.nightrider.com

ยังไม่ต้องไปเข้าใจในเรื่องภาษาปะกิตนะครับ  ดูรูปคร่าวๆ ไปก่อน แค่ว่า ระบบมันค่อนข้างละเอียดอ่อน และยุ่งยากพอสมควร

ทีนี้การปรับจูน ต้องใช้เครื่องที่ทำมาเป้นพิเศษ เพื่อให้ สื่อสารกับเครื่องรถได้ ทาง Harley  ได้ออกเครื่องที่ว่ามาขายให้กับเราๆท่านๆ ในชื่อว่า Supertuner

EFI- Electric Fuel Injection  ทำงานอย่างไร

1. สมองกลวัดรอบ RPM จากเครื่องบอกตำแหน่งที่เพลาข้อเหวี่ยงของลูกสูบ

2. คำนวนการทำงานของเครื่อง จากตำแหน่ง ปีกผีเสื้อ และ ตัววัด MAP

3. สมองกล เอา รอบที่ได้ กับ การทำงานของเครื่อง มาเช๊คกับตาราง Fuel map( ค่าการใช้น้ำมัน รอบ/ตำแหน่งเปิดอากาศ) ที่บันทึกในกล่อง

4. ทำการปรับค่าหัวฉีดให้ตรงกับที่ บันทึกไว้

5. คำนวนในเรื่องต่างๆ เช่น อุณหภูมิ ถ้าเครื่องเย็นไป ให้เพิ่มรอบ+น้ำมัน ระยะหนึ่งในการอุ่นเครื่อง

6. คำนวนเรื่อง อุณหภูมิของไอดี ถ้าเย็นไป อาจทำให้น้ำมันผสมมากเกินไปได้ ถ้าร้อนเกินไป ทำให้การผสมออกมาได้บางเกินไป ก็จะทำการปรับ โดยจับจากตัววัดที่ทางเข้าไอดี

7. ทำการปรับการจ่ายน้ำมันให้เท่าที่คงเดิมตลอดเวลา โดย การใช้ข้อมูลข้างต้นมาเป้นตัวกำหนด นับเป็นหน่วน เศษส่วนของวินาทีกันเลยทีเดียว

ทีนี้ ถ้าเราอยากได้เครื่องที่ เรียบไหลลื่น สมรรถนะที่ดีกว่านี้ละ เราควรทำยังไง

Upgrade >>>>> นี่คือ จุดที่ผมจะตอบให้ท่านผู้อ่านทุกคนทราบนะครับ

การอัพเกรด มีได้หลายแบบ

1. Chip Upgrade ไม่ใช่ เพิ่ม 20บาทได้แล้วได้เพิ่มแบบ McDonald นะครับ คือการอัพโปรลงกล่อง จาก HD เองเลย เช่น จาก Stage 1 ไป stage2 พวก Screaming eagle ก็ อัพมาในกล่องที่ติดรถมาอยู่แล้ว โดยการบันทึก MAP ใหม่ลงไป   

ข้อดี ติดตั้งง่าย แค่เสียบสายแล้ว อัพโหลด

ข้อเสีย การเซตมาจากโรงงาน อาจทำให้ค่าเพี้ยนได้ เพราะสถานการณ์ไม่ตรงกัน (แค่คนละประเทศก็เพี้ยนแล้ว)

2. Piggy back  ไม่ใช่กระเป๋าสะพายลูกนะครับ มันคือ ตัวพ่วงที่มาแปะกะกล่องเดิม เช่น Dynojet fuel pak เทือกๆนั้นละครับ

ข้อดี ทำให้ชดเชยความสามารถบางอย่างที่กล่องเดิมติดรถมาทำไม่ได้

ข้อเสีย OEM ที่มีเดิม ไม่เปลี่ยน แต่ กล่องจะส่งสัญญาณหลอก การ Set ยุ่งยาก ต้องมีความรู้ ความเข้าใจใน MAP ด้วย

3. Pulse extender ตัวนี้จะทำให้ระยะการฉีดของหัวฉีด สามารถฉีดได้เพิ่มขึ้น ทำให้จ่ายน้ำมันได้เยอะขึ้น

ข้อดี ติดตั้งง่ายไม่ยาก ใช้แค่ไขควงปรับแต่ง ก็ใช้ได้แล้ว

ข้อเสีย ตั้งได้แค่ น้ำมันหนาอย่างเดียวนะครับ ตามกราฟเดิมของ OEM MAP

4. EMS engine management software packages   ตัวนี้จะปรับได้ทุกอย่างที่ ECU ควบคุมอยู่ เช่น Supertuner นั้นเอง

ข้อดี ปรับแต่งได้ทุกอย่าง

ข้อเสีย แพง

เครดิต http://www.nightrider.com/biketech/motorcycle_efi_upgrades.htm

เมื่อมาถึงตรงนี้  ข้ออื่นๆ ผมจะไม่พูดถึง จะเน้นไปที่ Supertuner กันเลย  แต่ผมเวลาไม่พอเสียแล้วครับ ท่านผู้อ่าน ต้องไปต่อในภาค 2แล้วละครับ  รับรองยาวแน่นอน

โปรดติดตาม ภาค 2 นะครับ เอา VDO ไปดูเล่นก่อน ให้ สังเกตุรอบให้ดีๆนะครับ 800 รอบ กับเสียง รถคันนี้ถูกอัพเกรดด้วย Super tuner นั้นเอง

ขอบคุณที่เข้ามาติชม ครับ

ปล. ภาค 2 ขอติดไว้นานนิดนะครับ เพราะเยอะมาก - -"

ขี่ไปวันๆ ไปไหนก็ได้ที่ใจอยากไป สายลม แสงแดด สายฝน

ไม่มีจุดหมาย ไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก

อ่าน Blog ของผมด้วยน๊า  ชอบใจก็เม้นไปเลย ไม่ชอบใจก็เม้นแรงๆเลย จะได้พัฒนาสิ่งที่ดีสู่ชีวิต

โป้ง เฮ็ด ดี

• EXILE
  • ดูรายละเอียด http://i582.photobucket.com/albums/ss261/ponghd/20080113120132.jpg
Re: Supertuner คืออะไร? ผมมีคำตอบให้คุณครับ Part 1.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 11:16:51 AM »
 thumbsup thumbsup pray pray
ติดตาม สินค้ามือ1เเละมือ2 อีกมากมายได้ทางเพจ
                                  https://www.facebook.com/KhayXahilHimKeaHarleyBmw9l9

kbavorn

• Sportster 883 R
Re: Supertuner คืออะไร? ผมมีคำตอบให้คุณครับ Part 1.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 11:44:45 AM »
 pray เข้าใจขึ้นเยอะเลยครับ ขอบคุณครับ

เต้ง

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 12:25:00 PM »
pray ขอบคุณครับ  thumbsup

vrod raider

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 02:22:50 PM »
ใครอ่านแล้วสงสัย ตรงไหน รึว่า ไม่เข้าใจ โพสสอบถามได้นะครับ ถ้าตอบได้จะตอบ ถ้าตอบไม่ได้ จะไปหาคำตอบมาให้นะครับ ^^
ขี่ไปวันๆ ไปไหนก็ได้ที่ใจอยากไป สายลม แสงแดด สายฝน

ไม่มีจุดหมาย ไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก

อ่าน Blog ของผมด้วยน๊า  ชอบใจก็เม้นไปเลย ไม่ชอบใจก็เม้นแรงๆเลย จะได้พัฒนาสิ่งที่ดีสู่ชีวิต

ยักษ์ ครับ

• Heritage Softail Classic
  • เพื่อนคือของขวัญที่ดีที่สุด ที่เรามอบให้ตัวเอง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 02:52:00 PM »
 number1  thumbsup  thumbsup  thumbsup  heart

kob_the_kop

• EXILE
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 02:56:19 PM »
 :o :o :o eyeopoping eyeopoping eyeopoping thumbsup thumbsup thumbsup ;D

เหน่ง 100 ปี

• EXILE
  • ......KING 100 ปี......
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 03:30:25 PM »
 pray pray pray  ได้ความรู้มากครับ
ฮาเล่ย์ฝั่งธนฯ คนบางแค... number1           

jeabclub69

• Sportster 883 L
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 04:01:34 PM »
 pray pray pray ดีมากๆเลยคับพี่แล้วจะติดตามภาค 2 แน่นอน น่าติดตามเหมือนซีรี่เก่าหลีอเลนคับบบบบบบบบ แต่สงสัยเรืองไฟที่ติดกะพิบในแผงไมล์ที่ดูใน vdo นิดนึงคับเดียวเทนกันจบภาคผมจะไปซื้อมาติดเลยคับคอนเฟรม เจ่งคับบบบบบบบบบบบบ pray pray pray

vrod raider

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 10:48:41 PM »
pray pray pray ดีมากๆเลยคับพี่แล้วจะติดตามภาค 2 แน่นอน น่าติดตามเหมือนซีรี่เก่าหลีอเลนคับบบบบบบบบ แต่สงสัยเรืองไฟที่ติดกะพิบในแผงไมล์ที่ดูใน vdo นิดนึงคับเดียวเทนกันจบภาคผมจะไปซื้อมาติดเลยคับคอนเฟรม เจ่งคับบบบบบบบบบบบบ pray pray pray

ไฟที่เห็น เหลืองๆ นั้นเป็นไฟ ABS ครับ  พอวิ่งความเร็วขึ้น 3กิโลต่อชั่วโมง มันจะดับไปเองครับ

ป๊อป-PUSHROD

• Heritage Softail Classic
  • BIKE , BLUES & BEER
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 06:50:33 PM »
ขอบคุณ พี่บอลที่ให้ความรู้ครับ  worship worship worship
การเมืองไม่ยุ่ง  มุ่งการมุ้งการเมา
TURN ON                  
 TUNE IN                
 DROP OUT

จงรักษ์

• **
  • สองล้อ รอรัก
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 11:39:53 PM »
พี่บอล .... เจ๋งจริงๆ
ฮาทั้งวัน เน้อ.....

RapToR@666

• **
  • วู๊....ฮ่า....
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2010, 03:39:23 PM »
ได้ความรู้มากครับ ขอบคุณครับพี่ worship
ทุ ก ข์ ที่ เ กิ ด ซ้ำ เ พ ร า ะ ใ จ นำ พ ร่ำ เ พ้ อ ห า หั ว ใ จ ใ ห้ เ จ อ ก็ เ ป็ น สุ ข . .

T. 2 CAM

• EXILE
  • ผู้ชายหล่อน้อยแต่โปรตรีนสูง......
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 08:41:12 AM »
 hug hug hug

* ansPic_36459_1_resize_resize.jpg (120.01 KB, 700x524 - ดู 1176 ครั้ง.)
เป็นพระมีหน้าที่เทศน์...เป็นเปรตมีหน้าที่ขอ...คนสิ้นหวัง มีหน้าที่รอ...ไอ้พวกสอพลอ..มีหน้าที่..เลีย..

TER-SKL

• Dyna Low Rider
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 02, 2010, 06:22:59 PM »
 :o thumbsup thumbsup pray